Author Topic: แนวข้อสอบภาษาอังกฤษ O-Net, A-Net ปี 51 โดยครูพี่แนน  (Read 41966 times)

Offline su_sr

• Staff
  • Jr. Member
  • ค่าความถูกใจ 1
  • Respect: +2
    • Email
ครูพี่แนน  หัวหน้าทีมผู้สอน  Enconcept E-Academy  ชี้แนวข้อสอบภาษาอังกฤษ O-NET  A-NET  ปี 51

ครูพี่แนน  อริสรา  ธนาปกิจ  หัวหน้าทีมผู้สอน  Enconcept E-Academy และทีมอาจารย์ผู้ออกข้อสอบ TARO Free NET’51   กล่าวถึงแนวข้อสอบภาษาอังกฤษ O-NET A-NET  ปี 51 ว่า

สำหรับแนวข้อสอบ O-Net ปี 51  น่าจะยึดหลัก 2 ครั้งที่ผ่านมา สังเกตว่าส่วนใหญ่จะไม่ออกอะไรที่ซับซ้อนมาก บท Dialogue ก็เป็นบทพื้นฐาน เช่น สถานการณ์ภัตตาคาร (Restaurant) ในห้างสรรพสินค้า (Department store) และคงอยู่ในปริมาณเท่าเดิมคือ 25 ข้อ ส่วนวิเคราะห์หาข้อผิด หรือ Error Identification คงอยู่ที่ประมาณ 15-20 ข้อ เท่านั้น Cloze Test น่าจะมีวัดทั้ง Vocabulary และ Grammar เหมือนเดิม โดยที่มีแน่ๆ คือ ลักษณะคล้าย Cloze Test แต่ให้เติมเป็น Phrase หรือ Clause ที่เรียกว่า Sentence Completion ส่วนใหญ่จะเป็นข้อเดียวจบในตอน ไม่ได้เป็น Passage ลักษณะจะวัด Sentence Structure และความเชื่อมโยง บวกกับความเข้าใจในเนื้อเรื่อง นักเรียนจึงควรทำความเข้าใจกับรูปแบบประโยคในภาษาอังกฤษ ได้ว่าโครงสร้างประโยคมีกี่แบบ อะไรเป็น Verb แท้ อะไรไม่ใช่ Verb แท้ อะไรเป็น Subject อะไรเป็นส่วนขยายที่ตัดทิ้งได้ ซึ่งส่วนนี้สำคัญมาก ไม่ใช่แค่ทำ Sentence Completion เท่านั้น แต่นำไปทำ Error Identification / Cloze Test แม้กระทั่ง Passage ด้วย ว่าง่ายๆก็ทุกส่วนน่ะค่ะ การอ่าน Passage ยังคงมีบทบาทสำคัญประมาณ    30 – 35 ข้อ ส่วนใหญ่จะเป็นอ่านตาราง โฆษณา และข่าว ถ้านักเรียนติดตามข่าว อ่านบทความในนิตยสาร หนังสือพิมพ์อยู่บ่อยๆ จะช่วยได้มาก     

ส่วนแนวข้อสอบ A-Net    แนวข้อสอบ A-Net ระดับความยากจะใกล้เคียงกับข้อสอบ Toelf, CU-TEP รวมกับ TU-GET ออกเกินเนื้อหามัธยมปลายไป Speaking มีประมาณ 30 ข้อ โดยที่จะวัด Idiom หรือ สำนวนรวมทั้งสุภาษิตและ Phrasal Verb ค่อนข้างเยอะ เช่น แน่ใจได้เลย (You bet.) หรือ เห็นด้วยมากๆ (I could not agree more.) รีดเลือดจากปู            (Get some blood from a stone.) นักเรียนคงจะเห็นว่าใช่สำนวนหมูๆ ต้องมีความคุ้นเคยกับภาษาค่อนข้างมาก การดู Series ดูภาพยนตร์  หรือฟังเพลงฝรั่ง จึงไม่ใช่เรื่องเล่นๆอีกต่อไป แต่นำไปใช้ได้จริงในชีวิตประจำวัน นอกจากนี้ใน        A-Net นั้นไม่มี Error Identification เลย ในส่วนของคำศัพท์ O-Net ไม่มีคำศัพท์ยาก แต่ใน A-Net ต้องเตรียมพร้อมเรื่องคำศัพท์ไปค่อนข้างดี เพราะมีข้อสอบที่วัดคำศัพท์โดยตรงแน่ๆ อย่างน้อย 5 – 10 ข้อ ยังไม่รวมกับคำศัพท์ใน Cloze Test และ Reading อีกมหาศาล Sentence Completion แบบใน O-Net ก็มี เช่นกัน แต่ระดับความยากมากกว่า Cloze Test ส่วนใหญ่จะเป็น Cloze Test วัด Grammar เท่านั้น เพราะวัด Vocabulary โดยตรงไปแล้ว แต่บอกได้เลยว่า Reading มีปริมาณมากสุดๆ ถึง 50 % ได้เลย หากนับรวมใน O-Net ด้วย นักเรียนจะเห็นว่า Reading เป็นส่วนที่หากเราพิชิตได้ คะแนนโดยรวมของทั้ง   O-Net และ A-Net จะดีขึ้นในพริบตา โดย Reading ใน A-Net มีตั้งแต่อ่านกลอน, การ์ตูน, กราฟ, โฆษณา, จดหมาย, เนื้อเรื่อง Passage ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็น Research หรืองานวิจัยแทบทั้งสิ้น โดยหัวข้อของ Research หนีไม่พ้น Environment (สิ่งแวดล้อม), Sciences (วิทยาศาสตร์), Health and Medicine (สุขภาพและการแพทย์) และ Society (สังคม)     

« Last Edit: September 25, 2007, 09:42:27 am by su_pr »

Offline แพรว_1000088721

• Enconcept student
  • Newbie
  • ค่าความถูกใจ -1
  • Respect: 0
    • Email
ขอบคุณมากๆค่ะ พี่แนน

Offline golfter

• Newbie
  • *
  • ค่าความถูกใจ 0
A-Net นี่ลงคอร์ส โทเฟิลให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลยดีมั้ยคับเนี่ย...............หุหุ

:)  ;)  :D  ;D  >:( :( :o 8) ??? ::) :P :-[ :-X :-\ :-* :'(
Golf Kung

Offline ต้อม_1000171260

• Newbie
    • Email
ขอบคุณมากๆค่ะพี่แนน :D :D ;) ;)
......................................................................................................
ตอนนี้เรียน Intensive กับพี่แนนอยู่ค่ะ  เรียนแล้วได้อะไรเยอะมากๆ  ขอบคุณที่แนน  พี่เวียง และพี่ๆEnconcept ทุกคนนะค่ะ  รักEnconcept มากๆค่ะ

Offline เก่ง

• Full Member
  • ค่าความถูกใจ -1
อยากเรียนintensiveสดอะแงๆ
ไม่มีอะไรให้มากไปกว่าใจที่รักเธอจากคนๆนี้

Offline วี_1000179108

• Newbie
    • Email
ขอบคุณนะคะพี่แนน รู้แนวอย่างงี้ต้องรีบปายเตรียมตัวแล้ล

Offline tippow

• Newbie
  • *
ใช้เอเน็ตตั้ง 35 เปอร์เซ็นแน่ะ

งื่มๆ

ท่องศัพท์อย่างเดียวคงไม่พอแล้ว

สู้ๆค้ะทุกคน
 ;)

Offline เต้ยซัง

• Hero Member
  • รักจานปิง จานเจี๋ย จานอุ๋ ป้าแนนที่สุด
  • Respect: +1
แต่ทำไมไม่เอาทรงผมใหม่มาโชว์ในรูปอะ
โฆษณาให้จานทั้งหลาย
http://www.davance.com/ จานปิง
http://www.jia-math.net/ จานเจี๋ย
http://www.chem-ou.com/newweb/ จานอุ๋
http://www.appliedphysics.ac.th/talk.php/ หมอเผ่า

Offline -Terminator- ™

• Jr. Member
  • ยืดอก.. พกถุง! (น่ารัก)
คือรูปนี่เป็นแนวข้อสอบด้วยเรอะ ?!

5555
ขอบคุณครับจะได้ไปบอกพี่
ลายเซ็นด๊อกด๋อยยย...

รักชาว Enconcept ทุกคนครับ
Don't Give Up! (อ้างอิงโดย P'maysa)
บ๊ายบาย

Offline #PAPANG™

• Full Member
    • http://afterwards.hi5.com
มันเปนรูปที่ทำให้เราหลอนเวลาทำข้อสอบไง

แต่ท่า update รูปให้ใหม่ก่ามันก้อจาหลอนยิ่งขึ้น 555+

Offline ต๊ะ_1000149501

• Newbie
พี่ ผมเสียดายมากเลยครับที่วันที่พี่แนนเฉลยA net ที่พญาไทยผมไม่ได้ไปอ่ะ พอดีติดเรียน อ อุ๊ อ่ะครับ แงแง อยากฟังมากมาย นินินิ พี่แนนช่วยเอาข้อสอบมาเฉลยบนเว็บได้มั้ยครับ น๊ะน๊ะน๊ะ

Offline MoKiMokie

• ค่าความถูกใจ 9
  • Respect: +16
    • http://mokimokie.hi5.com
    • Email
พี่ ผมเสียดายมากเลยครับที่วันที่พี่แนนเฉลยA net ที่พญาไทยผมไม่ได้ไปอ่ะ พอดีติดเรียน อ อุ๊ อ่ะครับ แงแง อยากฟังมากมาย นินินิ พี่แนนช่วยเอาข้อสอบมาเฉลยบนเว็บได้มั้ยครับ น๊ะน๊ะน๊ะ

น้องสามารถเข้าไปเรียนได้ที่ S.E.L.F. นะจ๊ะ  ;)

Offline oOiBoWiOo

• ค่าความถูกใจ 70
  • "DekNan"
  • Respect: +30
    • Twitter >>> oOiBoWiOo <<<
    • Email
ขอบคุณมากๆ เลยนะคะ

ปล. รูปนี้พี่แนนดูดีจังเลย
หนึ่งคนหนึ่งความคิด  หนึ่งชีวิตล้านความฝัน  หนึ่งคนล้านความผูกพันธ์  แต่หนึ่งเธอนั้นสำคัญกว่าล้านคน...
Love P'Nan !!
Love Deknan !!
Love Enconcept !!