Author Topic: เกรดภาษาอังกฤษออกแล้วครับ  (Read 6922 times)

Offline เบ้นซ์_1000236727

• Enconcept student
  • Newbie
  • ค่าความถูกใจ 0
  • Respect: 0
    • Email
ในที่สุดเกรดวิชาภาษาอังกฤษออกมาละครับได้ 3.5
(เทอมที่แล้วผมได้ 4)

ผมก็รู้ตัวขณะที่ทำข้อสอบที่แสนจะโคตรอยาก
โดยเฉพาะบทสนทนา มี 15 ข้อ ทำไม่ได้เลยสักข้อ

ปล.เครียดมากเลยครับ

Offline BABY BEAR :)

• Hero Member
  • ค่าความถูกใจ 5
  • Respect: +6
อย่าไปเครียดเลยยย : ))
ปีก่อนพี่เราได้เกรด 3 ทำONET ได้ 80 นิดๆ

คิดว่าวันนี้ไม่ใช่วันของเราละกันน
 MA : )
 HGSE : )
*No one best way*

Offline -'● AiRNaE ●'-

• ค่าความถูกใจ 16
  • I'm not P'Nan FC
  • Respect: +8
    • www.twitter.com/airnae
    • Email
ในที่สุดเกรดวิชาภาษาอังกฤษออกมาละครับได้ 3.5

ผมก็รู้ตัวขณะที่ทำข้อสอบที่แสนจะโคตรอยาก
โดยเฉพาะบทสนทนา มี 15 ข้อ ทำไม่ได้เลยสักข้อ

ถ้าเรื่องบทสนทนา  ลองอ่าน Everyday Expression ของ ENC. ดีมั้ย?
ปกสีฟ้า หมาเห่าปลาทองง่ะ   เราอ่านแล้วรู้สึกว่าพัฒนาด้านนี้ขึ้น  ^___^
follow me: www.twitter.com/airnae

Offline เบ้นซ์_1000236727

• Newbie
    • Email
"Everyday Expression" หาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ
รบกวนด้วยนะครับ

Offline JaMeKuNg

• ค่าความถูกใจ 6
  • นิสิตหมีน้อยส์
  • Respect: +3
"Everyday Expression" หาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ
รบกวนด้วยนะครับ
ที่เคาร์เตอร์คับเดินไปทุบโต้ะปั้งๆๆๆพูดว่าพี่ผมจะเอา "Everyday Expression" เล่มนึง

แต่พี่ว่านอ้งเก่งฟ่าพี่อีกพี่ได้ 2.5 เอง เออเหี่ยง
ขอบคุณ...ชีวิตที่มีค่า     ขอบคุณ...ชีวิตที่ไร้ค่า
ขอบคุณ...ชีวิตของวันนี้  ขอบคุณ...ชีวิตของวันหน้า
ขอบคุณ...ชีวิตที่มีเวลา   ขอบคุณ...ชีวิตของมีค่า
ขอบคุณ...ชีวิตที่เริงร่า    ขอบคุณ...ชีวิตที่หมองหม่น
ขอบคุณ...ชีวิตชีวา        ขอบคุณ...ชีวิตของกายยา
ขอบคูณ....ชีวิตที่มีลมหายใจ...

Offline -'● AiRNaE ●'-

• ค่าความถูกใจ 16
  • I'm not P'Nan FC
  • Respect: +8
    • www.twitter.com/airnae
    • Email
ซื้อได้ที Enconcept ทุกสาขาเลยจ้า  ;)
follow me: www.twitter.com/airnae

Offline ..Confuzed..

• Full Member
  • ค่าความถูกใจ 1
    • Email
คะแนนอิ้งขึ้นครับเย้เย ^^  55+

อิ้งหลักเทอมที่แล้ว 87 เทอมนี้ 88

อิ้งเสิมเทอมที่แล้ว 77 เทอมนี้ 88 =w=

( เทอมที่แล้ว ไฟนอลแพซเซจหมดเลย ยากมากๆๆๆ ทำได้แค่ 12 / 20 เง้อๆๆ เทอมหลัง 19 /20 หุหุ รักป้าแนน T^T )

Offline BABY BEAR :)

• ค่าความถูกใจ 5
  • Respect: +6
คะแนนอิ้งขึ้นครับเย้เย ^^  55+

อิ้งหลักเทอมที่แล้ว 87 เทอมนี้ 88

อิ้งเสิมเทอมที่แล้ว 77 เทอมนี้ 88 =w=

( เทอมที่แล้ว ไฟนอลแพซเซจหมดเลย ยากมากๆๆๆ ทำได้แค่ 12 / 20 เง้อๆๆ เทอมหลัง 19 /20 หุหุ รักป้าแนน T^T )

เก่งๆ เเปะๆ
 MA : )
 HGSE : )
*No one best way*

Offline Lil MiZ MewMi

• Sr. Member
  • Miew Mew
เทอมนี้ Eng หลัก Mid-term ได้ 13/20 TT

Final ได้ 51/60 ^^

เกรดยังไม่ตัด แค่คิดว่าน่าจะได้ 3.5 โฮ TT

Offline I ' TONGBYTONG

• Newbie
  • *
  • tongbytong
    • http://tongbytongkajonyous.hi5.com
    • Email
อนาถมากอ่าเกรด

กะเอา 3.5 ปีนี้

*ม.2 ได้ 3 --*

แบบว่าเทอมแรกเรียนแบบว่าไม่รู้เรื่อง

พอเทอม2 ตั้งใจเรียน

สอบผ่านหมด

กะ3.5

แต่ปลายภาค

Q... Tag

บอกว่าออกตามที่สอน

กำ

ออกตามที่สอน

*ตกกันยกชั้น

55+

รอดมา 1 ใน 20

จาก 400 กว่า

ภูมิใจ 55+

*เฉียดๆ อ่านะ

ม.4ต้องตั้งใจเรียนไม่งั้น

ซวย --* ;D ;D

Offline ใหม่_1000225666

• ค่าความถูกใจ -1
  • Respect: +2
    • Email
เรียน Grammar คะแนนดีขึ้นมาก

11 --> 13.5  เดวเรียน Vocab คงพุ่งกระฉูด

ศัพท์ออกยากมาก ปีนี้ได้เกรด 4  eng เพราะพี่แนน ขอบคุณมากครับ

เพราะได้ Part Grammar  เต็ม เย่ๆ ที่เหลือ Sense
รัก พี่แนน กับ พี่พีชคับ

Offline เอ NVFC

• ค่าความถูกใจ 2
  • I'm A สังกัด NANCY AND VIVI FANCLUB
  • Respect: +4
    • Email
ม.6 ร.ร.เราเป็น Grammar around the world ไม่รู้ว่าอาจารย์จะมาไม้ไหน ข้อสอบเปงไง แต่เอาเถอะ พร้อมสู้ครับ มีอาวุธเคล็ดวิชาของคุณป้าแสนสวยอยู่แล้ว อุ่นใจได้ในระดับหนึ่ง
English is Alive but the teacher and students are dead!!!!!!!!

Offline ^^DImOnOnlINE^^

• Email
เกรดมันก็เป็นตัวกำหนด เล็กๆน้อยๆ สำหรับชีวิตในระบบ GAT-PAT มันอาจจะเป็นคะแนนช่วย (สำหรับคนเกรดดี)

แต่สิ่งที่สำคัญที่สุด ความรู้ของเราที่ได้จากที่ต่างๆ + คะแนนต่างๆของเรามันสัมพันธ์กับความรู้ของเราโดยแท้จริงหรือยัง 55+

สิ่งหนึ่งที่เราต้องทำ คือ การปรับปรุง และ พัฒนาความสามารถของเราให้สูงขึ้นต่อไป ^^

ENC. EnCoNcEpT E-aCaDeMy Love P'Maysa P'Peachy P'NaNcY P'TiNgLy And Every tutor.

Offline JaMeKuNg

• ค่าความถูกใจ 6
  • นิสิตหมีน้อยส์
เกรดมันก็เป็นตัวกำหนด เล็กๆน้อยๆ สำหรับชีวิตในระบบ GAT-PAT มันอาจจะเป็นคะแนนช่วย (สำหรับคนเกรดดี)

แต่สิ่งที่สำคัญที่สุด ความรู้ของเราที่ได้จากที่ต่างๆ + คะแนนต่างๆของเรามันสัมพันธ์กับความรู้ของเราโดยแท้จริงหรือยัง 55+

สิ่งหนึ่งที่เราต้องทำ คือ การปรับปรุง และ พัฒนาความสามารถของเราให้สูงขึ้นต่อไป ^^

GAT PAT เกรดโรงเรียนไม่สำคัญแล้วคับจิงๆๆจานปิงบอกมาคับ
ขอบคุณ...ชีวิตที่มีค่า     ขอบคุณ...ชีวิตที่ไร้ค่า
ขอบคุณ...ชีวิตของวันนี้  ขอบคุณ...ชีวิตของวันหน้า
ขอบคุณ...ชีวิตที่มีเวลา   ขอบคุณ...ชีวิตของมีค่า
ขอบคุณ...ชีวิตที่เริงร่า    ขอบคุณ...ชีวิตที่หมองหม่น
ขอบคุณ...ชีวิตชีวา        ขอบคุณ...ชีวิตของกายยา
ขอบคูณ....ชีวิตที่มีลมหายใจ...

Offline maimai

• Staff
  • ค่าความถูกใจ 2
ดีใจกับน้องๆ ที่เกรดขึ้นกระฉูดบ้างนิดหน่อยบ้าง หรือว่าน้องๆ ที่มันไม่ขึ้นแต่ก็ไม่ลง และขอเอาใจช่วยน้องๆ ที่เกรดลงนิดๆ หน่อยๆ  ;)

คือพี่อยากให้น้องๆ สบายใจ อย่าเอาเกรดมาเป็นเรื่องใหญ่ในการวัดความสามารถของเรานะ มันมีหลายเหตุหลายปัจจัยที่ทำให้คะแนนมันเป็นไปในรูปแบบต่างๆ สิ่งที่พี่อยากให้เรามอง คือ ประเมิณตัวเองว่าเราสามารถที่จะใช้ภาษาอังกฤษได้ดีขึ้นจริงหรือเปล่า

พี่แนนเคยบอกว่า Learning Curve ที่นักวิทยาศาสตร์เค้าค้นคว้ากันมาเค้าบอกกันว่า การพัฒนาความรู้ของคนเราจะมีหน้าตาเหมือนการ take off ของเครื่องบิน คือช่วงแรกตอนที่จะหนีแรงเสียดทานของโลก มันจะต้องออกแรงเยอะ ไปช้าๆ และราบเป็นเส้นตรงเหมือนจะไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่พอถึงจุดหนึ่งที่พยายามมามากพอหัวเครื่องมันจะเชิดขึ้น ออกแรงน้อยลง แต่ขึ้นสูงเรื่อยๆ ซึ่งเมื่อถึงจุดหนึ่งน้องๆ ก็จะติดลมบน คือความรู้อยู่กับตัวเราแบบเรียนรู้ชิวๆ เพราะพื้นฐานเราดีแล้ว ประคองความรู้ไปเรื่อยๆ ไม่ต้องออกแรงมาก รู้และใช้ได้ในระยะยาว

ดังนั้นน้องๆ ที่รู้สึกว่าทำไมเราตั้งใจเรียนแต่มันไม่เห็นได้ดีซักที ก็ขอให้รู้ไว้ว่าตอนนี้เรากำลังอยู่บน run way รอจังหวะที่จะ take off นะ อย่าเพิ่งท้อถอยไปซะก่อน สู้ๆ ทุกคนนะจ้ะ  

Offline ^^DImOnOnlINE^^

• Email

GAT PAT เกรดโรงเรียนไม่สำคัญแล้วคับจิงๆๆจานปิงบอกมาคับ

20 % คือ GPAX ที่มาจากโรงเรียนที่สะสมเกรด ตั้งแต่ ม.4 เทอม1 ถึง ม.6 เทอม 2  (รวม 8 กลุ่มสาระการเรียนรู้) ไม่ใช่หรอครับ --"
สัดส่วนระบบใหม่ปี 53-- o-net 30 % GPAX 20% GAT 0-50% PAT 0-40% มันแบบนี้มะใช่หรอ
ENC. EnCoNcEpT E-aCaDeMy Love P'Maysa P'Peachy P'NaNcY P'TiNgLy And Every tutor.

Offline เด็กน้อยน่าร๊าก T^T

• คำสำคัญนั้นมีค่า รักษาเอาไว้ให้ดี !!
    • เตรียมอุดม
    • Email
เหอๆ เกรดอังกฤษ เอ้กกก
The Life never Return on the same way~~
I believe i Can fly, i believe i can touch the sky !
เตรียมอุดม

Offline oOiBoWiOo

• ค่าความถูกใจ 70
  • "DekNan"
  • Respect: +30
    • Twitter >>> oOiBoWiOo <<<
    • Email
เทอมนี้ไม่มีเรียนอังกิดอ่ะ อิอิ
มีเรียนเทอมหน้าเลย  ;)
หนึ่งคนหนึ่งความคิด  หนึ่งชีวิตล้านความฝัน  หนึ่งคนล้านความผูกพันธ์  แต่หนึ่งเธอนั้นสำคัญกว่าล้านคน...
Love P'Nan !!
Love Deknan !!
Love Enconcept !!

Offline muypotter

• ค่าความถูกใจ 1
    • Email
เทอมหน้าคาดว่าจะมีเรียนสองตัว  วิชาเอกตัว  วิชาโทตัว  เห่อๆๆ  การแปลกับอังกฤษท่องเที่ยวสอง 
ทริปภาคสนามเทอมหน้าได้พูดอังกฤษ  เห่อๆ จะรอดมั้ย ขนาดภาษาไทยยังต้องดูโพยเลย 555
ส่วนการแปล  รับรองว่าครูได้อ่านซับนรก  กรั่กๆ

Offline Ball-Ball

• Jr. Member
  • **
  • GaNg Za แม่โดม

20 % คือ GPAX ที่มาจากโรงเรียนที่สะสมเกรด ตั้งแต่ ม.4 เทอม1 ถึง ม.6 เทอม 2  (รวม 8 กลุ่มสาระการเรียนรู้) ไม่ใช่หรอครับ --"
สัดส่วนระบบใหม่ปี 53-- o-net 30 % GPAX 20% GAT 0-50% PAT 0-40% มันแบบนี้มะใช่หรอ

ไม่ใช่ ที่เขาบอกว่าไม่สำคัญคือ ทาง สทศ เขาไปสำรวจมาว่าพบโรงเรียนที่ ออกข้อสอบปลาด ไม่ปล่อยเกรดๆง่ายๆๆ
กับปล่อยแบบสุดๆๆ กับธรรมดา ได้มาตราฐาน เขาพบว่า มีได้มาตราฐาน 2000 โรงส่วนอีกที่เหลือไม่ได้มาตราฐาน
เขาเลยใช้ระบบที่ว่าถ้าโรงเรียนไหนปล่อยก็จะยึดคะแนนสอบเป็นหลัก GAT PAT นะ แต่ถ้าโรงเรียนไหนโหดเรื่องเกรด
ก็จะยึดเอาคะแนนสอบเช่นกัน สมมุตินะ ถ้าได้คะแนนไทย 60 แต่ตอนสอบไทยได้ 50 เขาก็จะยึดคะแนนสอบ สำหรับโรงเรียน
ที่พบว่ามีปัญหา แต่ถ้าโรงเรียนที่ได้มาตราฐานก็จะยึดตามเดิม แต่ที่สำคัญเขาไม่บอกนิว่าโรงเรียนไหนบ้าง
แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าโรงเรียนเรา ไม่ได้อยู่ในเกณฑ์ นี้ ก็ต้องทำให้สองอย่างดีไปพร้อมๆๆกันนะ สู้ๆๆนะคับน้องๆๆม.5
บ้ายบายลาก่อนจุฟๆๆๆ
ไทย-สังคม ครองโลก ฮาๆๆๆ